Phần mềm ứng dụng trên thiết bị di động, còn được gọi tắt là ứng dụng di động, hoặc chỉ ứng dụng, (tiếng Anh: Mobile app hoặc app) là phần mềm ứng dụng được thiết kế để chạy trên điện thoại thông minh, máy tính bảng, Smart TV và các thiết bị di động khác. Hiện nay, việc sử dụng ứng dụng trên điện thoại để tiến hành việc trao đổi, mua bán (còn gọi là thương mại điện tử) đã trở nên rất quen thuộc với mỗi chúng ta.

Vậy khi sở hữu một ứng dụng thương mại điện tử, chúng ta cần quan tâm đến các điều kiện gì để đảm báo tính hợp pháp theo quy định của pháp luật? Hãy cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây:

1. Về chủ thể thiết lập ứng dụng

Các thương nhân, tổ chức, cá nhân được thiết lập website thương mại điện tử bán hàng nếu đáp ứng các điều kiện sau:

1. Là thương nhân, tổ chức hoặc cá nhân đã được cấp mã số thuế cá nhân.

2. Đã thông báo với Bộ Công thương về việc thiết lập website thương mại điện tử bán hàng theo quy định tại Điều 53 Nghị định 52/2013/NĐ-CP về thương mại điện tử.

Nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên thì các cá nhân, tổ chức được quyền thiết lập website thương mại điện tử bán hàng.

2. Các hình thức ứng dụng thương mại điện tử

Theo mục đích, có hai dạng ứng dụng như sau:

  • Ứng dụng được sử dụng để phục vụ hoạt động xúc tiến thương mại, bán hàng hóa hoặc cung ứng dịch vụ của chính thương nhân thành lập nên ứng dụng đó;
  • Ứng dụng do thương nhân, tổ chức thiết lập để cung cấp môi trường cho các thương nhân, tổ chức, cá nhân khác tiến hành hoạt động thương mại.

3. Đăng ký, thông báo Ứng dụng với Bộ Công thương

3.1  Nguyên tắc thông báo, đăng ký ứng dụng di động được quy định như sau:

+ Thương nhân, tổ chức sử dụng ứng dụng di động có cả chức năng bán hàng và chức năng cung cấp dịch vụ thương mại điện tử chỉ thực hiện thủ tục đăng ký với Bộ Công thương theo quy định.

+ Với ứng dụng di động, thương nhân, tổ chức, cá nhân chỉ thực hiện thủ tục thông báo hoặc đăng ký một lần cho các phiên bản ứng dụng khác nhau.

3.2 Quy định về việc đăng ký ứng dụng thương mại điện tử

Đối với ứng dụng thương mại điện tử bán hàng  phải thông báo với Bộ Công thương thông qua công cụ thông báo trực tuyến trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử.

Đối với ứng dụng thương mại điện tử cung cấp môi trường thương mại điện tử phải làm thủ tục đăng ký với Bộ công thương.

Ngay sau khi thương nhân hoàn thành đăng ký, ứng dụng di động hoàn thành thủ tục thông báo quy định tại Thông tư này và nhận được xác nhận của Bộ Công Thương, thông tin về ứng dụng sẽ được đưa vào danh sách ứng dụng đã thông báo hoặc đăng ký để công bố công khai trên Cổng thông tin Quản lý hoạt động thương mại điện tử.

Ngoài các dịch vụ tư vấn thiết kế lập trình App Mobile, Công ty CH APP còn cung cấp các dịch vụ liên quan đến đăng ký bản quyền tác giả, đăng ký ứng dụng thương mại điện tử với Bộ Công thương để hỗ trợ khách hàng có thể sử dụng ứng dụng tối ưu nhất và đảm bảo đúng quy định của pháp luật.

Mọi thông tin liên hệ xin gửi về:

CÔNG TY CỔ PHẦN SÁNG TẠO ỨNG DỤNG CH APP

VPGD: Tòa nhà CT2 – C14 Bắc Hà, Quận Nam Từ Liêm, thành phố Hà Nội

Hotline: 0987 875 427 – 0963 292 188

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2 thoughts on “QUY ĐỊNH VỀ ỨNG DỤNG THƯƠNG MẠI ĐIỆN TỬ THEO PHÁP LUẬT HIỆN HÀNH

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0987875427